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1 Jina la Mradi - Mradi unaitwa: Mradi wa upatikanaji wa nishati endelevu kwa 

wanachi wanaozunguka kambi za wakimbizi na wakimbizi–Mkoani Kigoma (Access to 
sustainable energy for host communities and refugees in the Region of Kigoma in 
Northwestern) 

1.1 CHIMBUKO LA MRADI 
Tangu wakimbizi waanze kuingia nchini, Mkoa wa Kigoma umekuwa unakabiliwa na 
changamoto nyingi.changamoto mbalimbali na zitaje hapa hizo changamoto Ililipotiwa 
kuwa, zaidi ya wakimbizi 360,000 kutoka Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC) wapo katika kambi kuu tatu za wakimbizi zikiwemo; 

1.2  AINA YA UFADHILI  

Fedha za Mradi huu kiasi cha EURO Milioni Tatu (3,000,000) zitatumika katika 
kutekeleza mradi kwa muda wa miaka mitatu ni Msaada kutoka Serikali ya Ujerumani. 
Serikali ya Tanzania mchango wake ni kutoa Afisa atakayesimamia (Mratibu) . 

1.3  MAHALI MRADI UTATEKELEZWA 
Makambi ya wakimbizi mkoani Kigoma yakiwemo ya Nduta, Mtendeli na Nyarugusu. 
Maeneo haya yalikumbwa na janga la uharibifu wa Mazingira kutokana na Ongezeko la 
watu hususani wakimbizi kutoka Kongo na Burundi. Ulharibifu huo wa Mazingira 
ulitokana na matumizi yasiyokuwa endelevu wa Nishati ya Kupikia ma makaazi ya 
kuhamahama yaliyosababisha ukataji wa misitu ya asili pamoja na Kilimo.eleza 
kitakachofanyika kwa kila eneo na hao wafadhili 

1.4 MRADI UNAJUMUISHA MAENEO MATATU YA HATUA ZA UTEKELEZAJI 

1.4.1 Sehemu ya hatua 1  
Mradi utasaidia usambazaji wa majiko banifu kwa ajili ya kupikia ambayo yanatumia 
nishati endelevu na kutoa mafuzo ya namna bora ya matumizi ya nishati endelevu  na  
kuwezesha upatikanaji wa majiko banifu kwa kufuata soko la ndani ili upatikanaji wake 
uweze kuwa endelevu. Aidha, mradi huu utawezesha uwezekano wa  kaya kufikiwa na 
nishati ya Gesi ya kupikia pamoja na uzalishaji wa briquette. Majiko yatatolewa kwa 
kaya ngapi katika mradi huo 
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1.4.2 Sehemu ya hatua ya 2  
Mradi utawezesha namna ambapo jamii hizi zinaweza kufikiwa na miundombinu ya 
nishati zenye ubora kwa matumizi ya taa za ndani  majumbani na kutengeneza 
mazingira ya kuwepo kwa biashara ndogo ndogo kwa soko la ndani na kutoa mafunzo 
ya mafundi sanifu wa vifaa vya nishati ya jua. Sema pia hapa  ni taa za namna gani na 
zitatolewa kwa kaya ngapi 

1.4.3 Sehemu ya hatua 3  
Mradi utatekeleza upandaji wa miti na kuhimiza utunzaji wa mazingira ili kuongoa 
maeneo yaliyoathirika na matumizi yasiyoendelevu ya nishati ya kuni kwa kukata miti 
hovyo. 

Mradi huo utawajengea uwezo wa kujitegemea miongoni mwao katika jamii 
zinazozunguka makambi ya wakimbizi huko Nyarugusu ,Nduta na Mtendeli, pia 
utajenga uwezo miongoni mwa wakimbizi wenyewe, na hivyo kuyarahisishia mashirika 
yanayotoa misaada ya kibinadamu katika meneo hayo kuifanya misaada hiyo kuwa 
endelevu zaidi. Watawajengea uwezo kwa kufanya nini na baada ya wao kuondoka 
uendelevu wa mradi ukoje eleza 

Kutokana na kuwepo kwa mazingira tofauti tofauti ndani ya jamii zinazozunguka kambi 
za wakimbizi, Mafunzo mbalimbali na kwa njia tofauti yatatolewa kupitia uanzishaji wa 
vikundi katika kila eneo katika maeneo yote matatu. Mafunzo ya pamoja yatatolewa na 
uhamasishaji, mradi huu utatoa fursa kwa wenyeji wa maeneo yanayozunguka 
makambi ya wakimbizi nafasi ya kubadilishana uelewa. 

Mradi huu pia utasaidia kubaini sababu zinazowafanya wakimbizi kuwa na mfumo wa 
kuhamahama ili kuwafanya wakae pamoja. Aidha, mradi huu unakusudia kusaidia 
kuleta utulivu katika maeneo hayo na kukuza uwezo wa kujitegemea kuondokana na 
wazo la misaada. 

1.5 TAREHE YA KUANZA UTEKELEZAJI 
Mradi huu ulitegemewa kuanza kutekelezwa 2017 na kukamilika 2019 ukifanya kuwa na 
miaka mitatu ya utekeklezaji. Hadi kufikia mwezi Disemba , 2019 Mradi ulikuwa 
haujaanza ambapo ndio ulikuwa mwaka wa mwisho ili Mradi ufungwe. Sababu 
zilizosababisha muda wote huo mradi usifanyike ni namna ambavyo uliandaliwa na 
Wafadhili walishauriwa mara kadhaa na Ofisi kufanya marekebisho maeneo ambayo 
yalionesha kuwa kama utatekelezwa bila marekebisho utakuwa hauna tija kwa nchi. 
Kufikia mwezi Agosti, 2019 Wafadhili walikubali kufanya marekebisho. Wizara ya Fedha 
na Mipango walisaini Makubaliano ya utekelezaji tarehe 13 Disemba, 2019  
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1.6 HATUA ULIPOFIKIA MRADI 
Mradi ulitegemewa kuanza wakati wowote lakini kutokana na Janga la CORONA 
haujaanza bali kuna mawasiliano ya karibu kati ya Meneja wa GIZ Dodoma Bw. Shaba 
ili hali ikiruhusu Mradi uanze mara moja. Mapaka sasa tuliandaa barua ya uteuzi wa 
kamati ya uendeshaji wa Mradi na kamati ya Kitaalam ya Mradi na kuiwasilisha kwa 
Wizara na Taasisi husika. Tayari tumepokea uteuzi kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani 
na Ofisi ya RAS Kigoma. 

1.7 MCHANGANUO WA MGAWANYO WA MATUMIZI YA FEDHA ZA MRADI 

1.7.1 Wataalamu 
 
EUR 1,662,460.GIZ zitatumika kama ifuatavyo; 
 Kutakuwa na Mtaalam mmoja atakayekuwepo kwenye Mradi kwa muda mfupi 

(15%) atakaye wajibika  katika Mradi huu kulingana na voindi vya utekelezaji .  
Majukumu ya mtaalamu. Huyu atawajika na Michango yote ya GIZ. 

 Kutakuwepo na Mshauri Mmoja atakayekuwa Kigoma kwa muda wa Mradi kwa 
muda wote wa Mradi. 

 Mtaalam wa kiufundi kutoka EnDev katika robo y kichwa cha na timu ya mradi 
wa GIZ 

 Wataalam wa muda mfupi kwa jumla ya miezi hadi 5 kusimamia shughuli 
zifuatazo: 

 upandaji miti 
 ukaguzi 

 
Kipindi hicho cha uwepo wa wataalam hao kinajumuisha  pia likizo ya mwaka kulingana 
na masharti ya sheria za Ujerumani. Gharama za kusafiri kwa mtaalam wa muda wa 
pili, mshauri wa maendeleo na washauri atafunikwa na mradi huo. 

1.7.2 Ugavi wa Vifaa katika Mradi 
 
EUR 417,719.zitatumika kama ifuatavyo; 
 GIZ itanunua vitendea kazi vifuatavyo ili kuandaa miundombinu ya kiufundi: 
 gari moja la Mshauri wa mradi atakauekuwepo Kigoma. 
 mfumo mmoja wa kompyuta ya Mshauri atakayekuwepo Kigoma. 
 vifaa vingine kama inahitajika kwa utekelezaji wa mradi 
 Mradi utakapofungwa, vifaa vitakuwa mali ya VPO. 
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1.7.3 Utawala na utendaji wa Mradi 
 

EUR 919,821. 
GIZ itabeba gharama za kutekeleza Mradi na / au kiutawala zinazohusiana na mchango 
wa Ujerumani katika Mradi kulingana na mwongozo wa GIZ. 
Utoaji mwingine 
GIZ itaongeza sehemu ya shughuli za mradi kupitia michango ya kifedha kwa wahusika 
wengine. 
1. MAFUNZO YA TATHMINI YA MAZINGIRA KIMKAKATI 
2.1 utangulizi 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004, kifungu cha 104 inaelekeza kwamba wakati wa 

kuandaa Muswada wa Sheria yoyote ambayo inaashiria kugusa suala la usimamizi, hifadhi na 

uboreshaji wa mazingira, au usimamiaji endelevu wa maliasili, italazimu kuandaa ripoti yenye 

maelezo ya kina kuhusu Tathmini ya Mazingira Kimkakati ya athari kwa Mazingira zinazoweza 

kusababishwa na utekelezaji wa Sheria hiyo. Aidha, wakati wa kuandaa Kanuni, Sera za 

Umma, Programu na Mipango ya maendeleo itatakiwa kuandaliwa ripoti ya Tathmini ya 

Mazingira Kimkakati itakayojumuisha masuala ya mazingira na kijamii kwa lengo la kuzuia 

athari zitakazoweza kusababishwa na utekelezaji wa Kanuni, Sera za Umma, Programu au 

Mipango ya maendeleo inayoandaliwa. 

Katika kuhakikisha kuwa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (2004) inatekelezwa kwa ufanisi, 

Kanuni mbalimbali zimeandaliwa ikiwemo Kanuni za Tathmini ya Mazingira Kimkakati (Strategic 

Environmental Assessment Regulations) zilizoandaliwa mwaka 2008 na Mwongozo wa TMK 

(Strategic Environmental Assessment Guidelines) za mwaka 2017. Kanuni na Mwongozo wake 

zimeweka mfumo wa Kitaasisi wa kufanya tathmini ya mazingira kimkakati hapa nchini. 

Tathmini ya Mazingira Kimkakati inatumika kama nyenzo ya kupanga mipango na kutolea 

maamuzi.  Madhumuni ya Tathmini ya Mazingira Kimkakati ni kuhakikisha kwamba masuala ya 

hifadhi ya mazingira yanajumuishwa katika kufanya uamuzi wa kimkakati katika kusaidia 

maendeleo endelevu yaliyo mazuri kimazingira na kijamii. 

 

Maandalizi ya Mwongozo wa Mwaka 2017 yalifadhiliwa na Shirika lisilo la serikali la WWF. 

Mwongozo huu umeandaliwa ili kujenga uelewa wa dhana, kanuni, vipengele muhimu na 

matokeo ya mwisho ya mchakato wa Tathmini ya Mazingira Kimkakati kwa mtazamo wa 

kuimarisha shughuli na matumizi yake hapa Tanzania. Mwongozo umebuniwa na kuwekwa ili 

uweze kutumika kama taratibu za kawaida za Tathmini ya Mazingira Kimkakati katika ngazi za 

kisekta na kitaifa. Unawezesha sera, miswada, kanuni, mikakati, mipango, na programu 
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kutathmini na kutekeleza taratibu za kuwezesha uendelevu wa kimazingira, bila ya kuwa na 

athari mbaya kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

 

Kimsingi, watumiaji wanapaswa kurejea mwongozo mahsusi unaohusika wakati wa kuandaa 

sera, miswada, kanuni, mikakati, programu na mipango. Unapaswa usomwe kwa pamoja na 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Kanuni za Tathmini ya Mazingira Kimkakati. 

 

Watumiaji wa Mwongozo huu ni pamoja na: - Mamlaka zinazohusika kuandaa miswada, kanuni, 

sera, mikakati, programu na mipango; Vyombo vya ushauri au mamlaka za ushauri zenye 

majukumu ya mazingira; Vyombo vingine vya serikali, ikiwa ni pamoja na vile vyenye wajibu wa 

kusimamia miswada, kanuni, sera, mikakati, programu na mipango; Wataalamu waelekezi na 

Washauri waliohusika katika uandaaji wa Tathmini ya Mazingira Kimkakati; na Wale wote 

ambao wanaweza kuwa wameathiriwa au wale wanaopendezwa na kanuni, sera, mikakati, 

programu na mipango ikiwa ni pamoja na wananchi, mashirika yasiyo ya kiserikali na wapenda 

maendeleo. 

 

Kutokana na umuhimu wa Mwongozo huu, Ofisi ya Makamu wa Rais imeona ni vyema 

kuendesha mafunzo kwa watumiaji wa Mwongozo huu ili wawe na uwezo wa kutekeleza 

matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.  Kwa kuanzia, mafunzo hayo yamepangwa 

yaendeshwe kwa maafisa wa Mazingira wa ngazi ya Mikoa na Wilaya zote Tanzania Bara. 

Mafunzo hayo wamegawanywa katika kanda 7 ambazo zitahusisha Mikoa na Wilaya 

mbalimbali. Mafunzo haya kwa Kanda ya Mashariki ni awamu ya pili ikihusisha Mikoa ya 

Morogoro, Pwani, Dar es Salaa na Wilaya zake zote. Mafunzo hayo yaligharimiwa na WWF. 

2.2 MAFUNZO KWA KANDA YA ZIWA TAREHE 17 HADI 18 JULAI, 2019 JIJINI 

MWANZA. 

Mafunzo haya yalihusisha Wataalamu na Maafisa wa Mazingira kutoka Mikoa yote sita ya 

Kanda ya ziwa yaani Mwanza, Mara, Kagera, Shinyanga, Geita na Simiyu. Madhumuni ya 

mafunzo haya ni kuwajengea uelewa wa namna ya kutumia Mwongozo wa TMK wanapoandaa 

Program, Mipango ya maendeleo, Sera za Umma. Aidha, mafunzo haya yalilenga kusambaza 

mwongozo huu kwa wadau wa mazingira. Katika mafunzo haya ya Kanda ya Ziwa kulikuwa na 

washiriki Sitini (60) ambao orodha yao imeambatishwa kiambatisho 1. 
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Picha 1. Washiriki wa Mafunzo ya Mwongozo wa TMK  

Mafunzo hayo yaliendeshwa na Wataalamu wa Idara ya Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Aidha, mawasilisho yalifanyika sambamba na majadiliano yaliyotokana na maswali kutoka kwa 

washiriki.  Mawasilisho yalifuatiwa na kazi za vikundi ambapo washiriki walipitia baadhi ya 

taarifa za TMK zilizokwishafanyika na kupatiwa vibali na Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. 
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Picha 2. Washiriki wa TMK wakimsikiliza mwezeshaji 

2.2.1 CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI MAAFISA MAZINGIRA KATIKA NGAZI YA 

WILAYA NA MIKOA 

Washiriki waliomba kutumia fursa ya kukutana na maafisa wa Ofisi ya Makamu Rais kueleza 
changamoto wanazokabiliana nazo katika utendaji wa kazi kwenye ngazi ya Mikoa na pia 
Halmashauri. Changamoto hizo zilihusu masuala yafuatayo: - 

i. Mawasiliano kati ya Maafisa Mazingira ngazi ya Mikoa na Wilaya 

Washiriki walidai kuwa hakuna mawasiliano ya moja kwa moja kati ya Idara ya 
Mazingira ya Mikoa na Halmashauri katika suala la utekelezaji wa sheria ya Mazingira.  

ii. Wakaguzi wa Mazingira (Environmental Inspectors) 

Imeelezwa kuwa kuna baadhi ya Wilaya na Mikoa hakuna wakaguzi wa mazingira. 
Hivyo Wataalamu wa Mazingira wa Mikoa (REME) wanaomba wateuliwe kuwa 
Wakaguzi wa Mazingira kwa kuwa kwa sasa hawana nguvu kwa kukosa kuwa na nafasi 
hiyo.  

iii. Bajeti ya Usimamizi wa Mazingira 

Katika muundo wa Sekretarieti ya Mikoa na hata kwenye Halmashauri hakuna budget 
line ya masuala ya usimamizi wa mazingira. Hali hiyo imesababisha kutotengewa fedha 
za bajeti katika suala la usimamizi wa mazingira kwenye ngazi ya mikoa na halmashauri. 
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iv. Mkanganyiko kwenye muundo wa maafisa Afya na maafisa Mazingira 

Muundo wa utendaji wa shughuli za wataalamu na Maafisa Mazingira na wale wa Afya 
umechanganywa. Kwenye baadhi ya Halmashauri, Afisa Afya ndiye anakuwa mkuu wa 
kitengo cha Mazingira wakati ambapo anaripoti kwa Afisa Afya Mkuu wa Wilaya (DMO). 
Hivyo masuala ya mazingira hayapewi kipaumbele kinachostahili. 

Ikapendekezwa kuwa Maafisa Mazingira wa Mikoa (REME) na Wilaya (DEMO) wawe 
chini ya NEMC. 

v. Tozo za Mazingira 

Maafisa wa NEMC hutoza faini na ada mbalimbali kwenye Halmashauri hapa nchini. 
Washiriki walipendekeza kuwa uangaliwe uwezekano wa kiasi cha fedha hizo kubakizwa 
kwenye Halmashauri husika. Ukatolewa mfano kwamba TFDA wanapotoza hubakiza 
asilimia 40 ya fedha kwenye Halmashauri husika. Hivyo ikashauriwa kuwa kuwe na MoU 
kati ya NEMC na Halmashauri kuhusu suala la tozo mbalimbali zinazohusiana na 
masuala ya usimamizi wa Mazingira.  

vi. Kujenga uwezo (Capacity Building) 

Maafisa Mazingira ngazi ya Mikoa na Wilaya wanaomba semina za kuwajengea uwezo 
katia kutekeleza majukumu yao hasa ikizingatiwa kuwa wanatakiwa kutoa taarifa za 
utekelezaji wa Mkurugenzi wa Mazingira 

vii. Ajira ya Maafisa mazingira 

Baadhi ya Halmashauri hazijaajiri maafisa Mazingira na pia hakuna muundo wa kada ya 
Maafisa Mazingira kwenye Halmashauri. Ikapendekezwa kuwa kama kuna uwezekano 
basi maafisa mazingira wawe wanawajibika kwa NEMC au Ofisi ya Makamu wa Rais. 
TAMISEMI ikae pamoja na Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira ili kuangalia upya 
muundo uliopo wa wataalamu wa Mazingira.  

viii. Mafunzo kwa Viongozi 

Washiriki waliomba mafunzo kama haya yafanyike pia kwa watoa maamuzi kama 
Wakurugenzi wa Halmashauri na Wilaya na Maafisa tawala wa Mikoa ambao 
wanahusika moja kwa moja katika kutoa maamuzi. 
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2.3 MAFUNZO KWA KANDA YA MASHARIKI TAREHE 29 HADI 30 AGOSTI, 2019 

KATIKA MJI WA KIBAHA. 

Mafunzo haya yalihusisha Wataalamu na Maafisa wa Mazingira kutoka Mikoa yote mitatu ya 

Kanda ya Mashariki yaani Morogoro, Pwani na Dar es Salaam. Madhumuni ya mafunzo haya ni 

kuwajengea uelewa wa namna ya kutumia Mwongozo wa TMK wanapoandaa Program, 

Mipango ya maendeleo, Sera za Umma. Aidha, mafunzo haya yalilenga kusambaza mwongozo 

huu kwa wadau wa mazingira. Katika mafunzo haya ya Kanda ya Mashariki kulikuwa na 

washiriki Therathini na Tano (35) ambao orodha yao imeambatishwa kiambatisho 1. 

 

Picha 3. Washiriki wa Mafunzo ya Mwongozo wa TMK Kanda ya Mashariki  

Mafunzo hayo yaliendeshwa na Wataalamu wa Idara ya Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Aidha, mawasilisho yalifanyika sambamba na majadiliano yaliyotokana na maswali kutoka kwa 

washiriki.  Mawasilisho yalifuatiwa na kazi za vikundi ambapo washiriki walipitia baadhi ya 

taarifa za TMK zilizokwishafanyika na kupatiwa vibali na Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. 

2.3.1 CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI MAAFISA MAZINGIRA KATIKA NGAZI YA 

WILAYA NA MIKOA 

Washiriki waliomba kiandaliwe kikao kati yao na viongozi kama vile wakurugenzi na makatibu 
wakuu na Ofisi ya Makamu Rais - Mazingira ili watumie fursa hiyo kueleza changamoto 
wanazokabiliana nazo katika utendaji wa kazi kwenye ngazi ya Mikoa, Halmashauri, Miji, Majiji 
na Wilaya. Changamoto hizo kama zifuatavyo: - 
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ix. Usimamizi 

Washiriki walidai kuwa hakuna utendaji wa moja kwa moja kati ya Ofisi ya Makamu wa 
Rais – Mazingira na Maafisa wa Mazingira. Imeshuriwa kuwa OMR wasimamie hili kwa 
kuwa ni suala linaloihusu OMR  

x. Wakaguzi wa Mazingira (Environmental Inspectors) 

Imeelezwa kuwa wakaguzi wa mazingira wamewekewa mipaka kulingana na maeneo 
yao ya kazi hivyo kuwawia vigumu kufanya kazi nje ya eneo lake hata kama amekutana 
na uvunjaji wa sheria ya Mazingira mahali ambapo si eneo lake. Ikashauriwa kuwa, 
vitambulisho viruhusu wakaguzi wa Mazingira wafanye kazi mahali popote pale endapo 
itahitajika kufanya hivyo 

xi. Bajeti ya Usimamizi wa Mazingira 

Katika muundo wa kada ya Mazingira, imependekezwa kuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango ishirikishwe ili idara hii ya Mazingira iweze kutengewa fedha kwa ajili ya Idara 
husika. 

xii. Uandaliwe Waraka 

Washiriki walishauri kuwa ili suala la Kada ya Mazingira lieleweke vizuri, uandaliwe 
Waraka utakao elekeza majukumu ya Maafisa Mazingira kwa ngazi zote na ikiwezekana 
usainiwe na Makamu wa Rais. Wakashauri tufuate mfumo uliotumiwa na Wizara ya Maji 
na Ardhi ambapo maafisa walioko Mkoani na Wilayani sasa wanawajibika moja kwa 
moja Wizarani kuliko kama ilivyokuwa mwanzo. 

xiii. Uwiano kati ya Sheria ya Mazingira na suala la Kiutumishi 

Sheria ya Mazingira inatambua kada ya Mazingira kwa ngazi zote, lakini suala hili 
kiutumishi halizingatiwi kama Sheria inavyosema. Maafisa Mazingira wanakuwa na vyeo 
tofauti na vinavyotambulika Kisheria. Hivyo ikashauriwa itolewe elimu kwa Maafisa 
utumishi.  

xiv. Mafunzo kwa Viongozi 

Washiriki waliomba mafunzo kama haya yafanyike pia kwa watoa maamuzi kama 
Wakurugenzi wa Halmashauri na Wilaya na Maafisa tawala wa Mikoa ambao 
wanahusika moja kwa moja katika kutoa maamuzi. 
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2.4 MAFUNZO KWA YA TMK KWA KANDA YA KATI TAREHE 12 HADI 13 

DISEMBA, 2019 MJINI MOROGORO. 

Mafunzo haya yalihusisha Wataalamu na Maafisa wa Mazingira kutoka Mikoa yote 

mitatu ya Kanda ya Kati yaani Dodoma, Singida na Manyara. Madhumuni ya mafunzo 

haya ni kuwajengea uelewa wa namna ya kutumia Mwongozo wa TMK wanapoandaa 

Program, Mipango ya maendeleo, Sera za Umma. Aidha, mafunzo haya yalilenga 

kusambaza mwongozo huu kwa wadau wa mazingira. Katika mafunzo haya ya Kanda 

ya Kati kulikuwa na washiriki Ishirini na nane ambao orodha yao imeambatishwa 

kiambatisho 1. 

 

Picha 4. Washiriki wa Mafunzo ya Mwongozo wa TMK Kanda ya Kati  

Mafunzo hayo yaliendeshwa na Wataalamu wa Idara ya Mazingira Ofisi ya Makamu wa 

Rais. Aidha, mawasilisho yalifanyika sambamba na majadiliano yaliyotokana na 

maswali kutoka kwa washiriki.  Mawasilisho yalifuatiwa na kazi za vikundi ambapo 
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washiriki walipitia baadhi ya taarifa za TMK zilizokwishafanyika na kupatiwa vibali na 

Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. 

2.4.1 CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI MAAFISA MAZINGIRA KATIKA NGAZI 

YA WILAYA NA MIKOA 

Washiriki waliomba kiandaliwe kikao kati yao na viongozi kama vile wakurugenzi na 

makatibu wakuu na Ofisi ya Makamu Rais - Mazingira ili watumie fursa hiyo kueleza 

changamoto wanazokabiliana nazo katika utendaji wa kazi kwenye ngazi ya Mikoa, 

Halmashauri, Miji, Majiji na Wilaya. Changamoto hizo kama zifuatavyo: - 

xv. Usimamizi 

Washiriki walidai kuwa hakuna utendaji wa moja kwa moja kati ya Ofisi ya 

Makamu wa Rais – Mazingira na Maafisa wa Mazingira. Imeshauriwa kuwa OMR 

wasimamie hili kwa kuwa ni suala linaloihusu OMR. Kwa kanda zingine 

ilishauriwa kuwepo na uwakirishi wa NEMC katika mafunzo haya ili waweze 

kusaidiana na OMR wakati wa ktoa ufafanuzi.  

xvi. Wakaguzi wa Mazingira (Environmental Inspectors) 

Imeelezwa kuwa wataalam wa Mazingira kutoka kila Halmashauri kuwa 

wamewasilisha maombi ya kuwa wakaguzi wa mazingira lakini mpaka sasa 

hawajui hatima yake. Ufafanuzi ulitolewa na mwakilishi kutoka NEMC kuwa 

maombi hayo yapo na wameandaa mafunzo kwanza ndipo watakapo teuliwa. 

xvii. Bajeti ya Usimamizi wa Mazingira 

Katika muundo wa kada ya Mazingira, imependekezwa kuwa Wizara ya Fedha 

na Mipango ishirikishwe ili idara hii ya Mazingira iweze kutengewa fedha kwa ajili 

ya Idara husika. 

xviii. Uwiano kati ya Sheria ya Mazingira na suala la Kiutumishi 

Sheria ya Mazingira inatambua kada ya Mazingira kwa ngazi zote, lakini suala 

hili kiutumishi halizingatiwi kama Sheria inavyosema. Maafisa Mazingira 
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wanakuwa na vyeo tofauti na vinavyotambulika Kisheria. Hivyo ikashauriwa 

itolewe elimu kwa Maafisa utumishi.  

xix. Mafunzo kwa Viongozi 

Washiriki waliomba mafunzo kama haya yafanyike pia kwa watoa maamuzi 

kama Wakurugenzi wa Halmashauri na Wilaya na Maafisa tawala wa Mikoa 

ambao wanahusika moja kwa moja katika kutoa maamuzi. 

 


